Kampuni ya OpenAI imekiri kuwa iliyashtua mashirika kadhaa duniani kwamba huenda tovuti zao ziliingiliwa isivyofaa na roboti zake za akili bandia (AI).

OpenAI ilisema mawakala wake wa AI walijaribu kupata taarifa kutoka kwa "serikali, vyuo vikuu, mashirika ya umma na taasisi nyingine", zikiwemo Tume ya Usalama wa Mitaji ya Marekani (SEC), Ofisi ya Sensa ya Marekani (Census Bureau) na Idara ya Elimu ya Marekani.

Ufichuzi huo unakuja siku chache baada ya Waziri Mkuu wa Australia, Anthony Albanese, kutangaza kuwa mawakala wa OpenAI walikuwa wameingia kwenye faili ambazo hazikuwa za umma katika tovuti ya mpango wa huduma za afya unaoendeshwa na serikali.

Tangu mwezi Agosti, hofu imeongezeka kuhusu uwezekano wa zana za akili bandia kufanya kazi nje ya udhibiti wa binadamu, hali ambayo inaweza kuwa na athari kubwa au hata kuhatarisha maisha.

OpenAI ilisema baadhi ya taarifa hizo zilifikiwa na mawakala wa AI, ambao ni roboti zilizoundwa kufanya kazi kwa kiwango fulani cha kujitegemea na zilikuwa zikitafuta "vyanzo vinavyoaminika vya taarifa za umma".

Hata hivyo, kampuni hiyo ilikiri kuwa baadhi ya roboti hizo zilivuka mipaka na kujaribu kukwepa hatua za usalama zilizowekwa kwenye tovuti mbalimbali.

Kwa mfano, wakati wa kujaribu kupata taarifa kutoka Ofisi ya Sensa ya Marekani, mawakala hao wa AI walitumia zana zinazotumika na watengenezaji wa programu ili kupata ufikiaji wa taarifa hizo.

OpenAI imesisitiza kuwa taarifa zote za serikali zilizofikiwa na roboti zake zilikuwa tayari zinapatikana kwa umma na hakukuwa na data ya siri iliyofikiwa.