Vikosi vya waasi katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia vimesema vimejiondoa kwa muda kutoka mji mkuu wa eneo hilo, Mekelle, huku mapigano kati yao na jeshi la serikali yakisogea kuelekea mjini humo.

Tigray People's Liberation Front (TPLF), ambalo limekuwa likiongoza eneo la Tigray, limesema uamuzi wa kuhamisha vikosi vyake ulifanywa kutokana na wasiwasi kuhusu usalama wa raia na hatari zinazoweza kutokea iwapo mapigano yataendelea ndani ya mji huo.

Wakazi wawili wa Mekelle waliiambia BBC kwamba vikosi vinavyounga mkono serikali sasa vinadhibiti mji huo, na wapiganaji wa TPLF wameondoka. Mmoja wa wakazi hao pia alisema huduma za simu za mkononi zinaonekana kurejea katika baadhi ya maeneo ya mji huo.

Mapigano yamezuka katika wiki za hivi karibuni kati ya TPLF na makundi washirika wake dhidi ya vikosi vya serikali katika sehemu za mikoa ya Tigray, Afar na Amhara nchini Ethiopia.

Hatua hiyo inaashiria mabadiliko makubwa katika mgogoro huo na imeongeza wasiwasi miongoni mwa wachambuzi kwamba vita hivyo vinaweza kuzidisha ukosefu wa utulivu katika eneo la Pembe ya Afrika na huenda vikazihusisha nchi jirani.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ilitoa wito kwa pande zote kujizuia na kuendeleza mazungumzo kabla ya mkutano wa kidiplomasia uliofanyika nchini Misri siku ya Jumapili kuhusu mgogoro huo.

Marais wa Misri, Eritrea, Somalia na Sudan, ambazo zote zimekuwa na uhusiano wenye misuguano na Ethiopia katika miaka ya hivi karibuni, walikutana katika mji wa pwani wa El-Alamein nchini Misri.

Katika mkutano huo, viongozi hao walisisitiza umuhimu wa kuheshimu mamlaka, umoja na ukamilifu wa mipaka ya mataifa, na kutatua migogoro kwa njia za amani badala ya kutumia nguvu za kijeshi.

Kuendelea kwa mapigano hayo kunazua hofu ya kurejea kwa mzozo mkubwa kaskazini mwa Ethiopia, eneo ambalo tayari limeathiriwa vibaya na vita vya miaka ya karibuni vilivyosababisha vifo vya maelfu ya watu na kuwalazimu mamilioni kuhitaji msaada wa kibinadamu.