Follow us: Subscribe via RSS Feed Connect on YouTube Connect on YouTube
Maganga One Blog kwa habari za kitaifa,kimataifa,burudani na michezo kila siku. Tutumie habari na matukio yoyote kwa email yetu ya magangaone@gmail.com

Apr 8, 2017

KUWANASA WAUAJI WA ALBINO, MBINU ZA KIVITA ZINATUMIKA!

KUWANASA WAUAJI WA ALBINO, MBINU ZA KIVITA ZINATUMIKA!



Mwandishi wa makala haya na mmiliki wa blogu ya MaendeleoVijijini, Bw. Daniel
Mbega (mwenye jezi nyekundu) akiwa sambamba na wanausalama katika tukio la kukatwa kiganja mtoto Baraka Cosmas Songoloka. Hapa ni kwenye tukio katika Kitongoji cha Kaoze, Kilyamatundu wilayani Sumbawanga.


Na Daniel
Mbega, MaendeleoVijijini
Tabora: KWA wakazi wa Kitongoji cha Kona Nne, Kijiji cha
Ugembe II, Kata ya Mwakashanhala wilayani Nzega katika Mkoa wa Tabora, takriban
kilometa 90 kutoka Nzega mjini, saa 3:00 ni usiku mkubwa na wengi wamelala
baada ya shughuli za ujenzi wa taifa.


Majira kama hayo, usiku wa Jumatatu, Juni 15,
2015 haukuwa na tofauti kubwa, isipokuwa giza lililotanda kutokana na
mbalamwezi kuwa gizani.
Kama ilivyo kwa maeneo mengi ya vijijini ambako
watu hulala mapema, sauti pekee zinazosikika majira hayo ni ng’ombe wakilia na
mahali pengine mlevi mmoja akiimba nyimbo katika lugha ya Kinyamwezi ambazo
hazina mpangilio maalum wakati akirejea kutoka kilabuni.
 
Mwandishi wa makala haya na mmiliki wa blogu ya MaendeleoVijijini, Bw.
Daniel
Mbega akiwa na Margreth (kushoto) na kaka yake, Tano baada ya wanausalama kufanikiwa kumnusuru binti huyo aliyetekwa na mjomba wake asiweze kwenda kuuzwa katika Kitongoji cha Kona Nne, Kijiji cha Mwakashanhala wilayani Nzega.

Mwandishi wa makala haya, akiwa katika harakati
za kufanya uchunguzi kuhusu mauaji ya albino, alijikaza kisabuni huku akiugulia
maumivu ya mbigili zilizomchoma magotini wakati akiwa amejificha kwenye kichaka
pamoja na askari wawili wenye bunduki.
Mmoja wa askari hao alikuwa na bunduki aina ya
Sub-Machine Gun (SMG) ambayo alizibana magazine mbili kwa pamoja, na mwingine
akiwa na bunduki ya mabomu ya machozi (Anti-Riot Gun) huku akiwa ameyapachika
mabomu ya kutosha kiunoni mwake, ikiwa ni tahadhari endapo fujo zingetokea.
Silaha pekee ya mwandishi ilikuwa kalamu na
daftari dogo la kuandika kumbukumbu pamoja na simu kubwa ambayo aliitumia kama
kamera tu kwa sababu sehemu hiyo mtandao haupatikani.
Zoezi hili la kivita lilikuwa na lengo moja tu
la kumnasa mtu aliyedaiwa kutaka kumteka nyara mtu mwenye albinism na kwenda
kumuuza ili apate utajiri.
Mwandishi, ambaye alikwishazunguka kwa karibu
miezi sita wakati huo kuchunguza mauaji ya albino akiongozana na vikosi vya
usalama, alikuwa anataka kushuhudia kwa macho yake ili kukamilisha uchunguzi huo
na kuandika ukweli wa matukio ya mauaji ya albino ambayo yameshamiri nchini
Tanzania na Afrika Mashariki na Kati tangu yalipoibuka kwa kasi mwaka 2006.
Nyumba pekee ya jirani ilikuwa umbali wa
takriban meta 120 kutoka mahali walikojificha, ambayo ndiyo nyumba ya tukio.
Lakini umbali wa meta 10 kutoka walikojificha
kulikuwa na njiapanda ambako liliegeshwa gari aina ya Toyota Land Cruiser Prado
Hard Top jeusi ambalo pia lilikuwa na askari kanzu wanne wenye silaha, mmojawao
akiwa mwanamke.
“Tulia wewe, ninyi si mmezowea kuripoti habari
juu juu na kuona matukio mengine kama ya kutungwa? Mnatulaumu polisi hatufanyi
kazi,” mmoja wa askari hao akamwambia mwandishi kwa sauti kali ya kunong’ona baada
ya kuona anahangaika kutafuta sehemu salama isiyo na mbigili ambazo ni nyingi
katika eneo hili.
Hii haikuwa mara ya kwanza kwa mwandishi huyu kufanya
kazi katika mazingira hatarishi katika uchunguzi wa mauaji ya albino, kwani kwa
kipindi cha miezi mitano nyuma alikuwa amepenya na kushuhudia operesheni hizo
za kipolisi kuwasaka watuhumiwa usiku na mchana na kunusurika hatari
mbalimbali.
Mwandishi wa makala haya na mmiliki wa blogu ya MaendeleoVijijini, Bw.
Daniel
Mbega akiangalia mfupa unaodhaniwa kuwa wa binadamu katika Kijiji cha Bulumbela wilayani Igunga.

Wakati fulani, akiwa na polisi wa kike mkoani
Simiyu, waliwahi kuzingirwa usiku kwenye baa na wananchi wenye mapanga baada ya
askari waliyeongozana naye kumkamata, bila kuwataarifu, mtu aliyehusishwa na
utekaji nyara wa mtoto Pendo Emmanuel Nundi wa Kijiji cha Ndamhi wilayani
Kwimba katika Mkoa wa Mwanza. Jinsi walivyonusurika, ni habari nyingine ambayo
haina nafasi hapa.
Kusafiri usiku na mchana kwa siku tano mfululizo
bila kupumzika lilikuwa jambo la kawaida, na mara kadhaa walinusurika ajali
kutokana na uchovu na usingizi.
Pamoja na ujasiri aliokuwa nao, lakini kwa
mazingira aliyokuwepo usiku huo, alishikwa na hofu kwa sababu hakukuwepo na mtandao
wowote wa simu na barabara pekee kutoka hapo hadi barabara kuu ya Nzega-Tabora,
umbali wa kilometa 35, ikiwa ni njia ya ng’ombe.
Kwamba hata kama polisi walikuwa na silaha,
lakini kama ingetokea mwano (yowe) ukapigwa
na wakazi hao wa jamii ya Wasukuma na Wanyamwezi, hata silaha zenyewe zingeweza
kuwa hatarini kwa sababu kusingekuwa na uwezekano wa kupambana na kundi la watu
ambao wanaweza kuwadhania wao ni majambazi.
Tukio la kuuawa kwa watafiti watano mkoani
Dodoma mwaka 2016 walipopigiwa yowe na wananchi wakidaiwa ni ‘wanyonya damu’, ni
mfano mzuri kwamba lolote linaweza kutokea unapokuwa kwenye operesheni za aina
hiyo.
Ghafla akatokea mtu mmoja akikimbia kuelekea
lilikoegeshwa gari huku akiwa amembeba mtu begani kwake, ambapo mwandishi
akainuka kijeshi baada ya kuona askari wale wameinuka na kwenda haraka, lakini
kwa tahadhari, liliko gari.
“Upo chini ya ulinzi!” Sauti kali kutoka kwa
mmoja wa askari waliokuwa kwenye gari ilisema, huku akiwa nyuma ya mtuhumiwa
ambaye tayari alikuwa amemkabidhi mtoto mwenye albinism kwa askari kanzu wa
kike aliyekuwa ndani ya gari na mtuhumiwa akavishwa pingu.
Ni wakati huo ambapo mtoto huyo, Margreth Hamisi
(6) alizinduka kutoka usingizini kwani mtuhumiwa alikuwa ameingia ndani na
kumkwapua na kukimbia naye wakati mama wa binti huyo, ambaye naye ni albino, alikuwa
anaota moto nje kwenye kikome.
Mshangao ulimpata mtuhumiwa huyo ambaye alikuwa
ameaminishwa na mtu aliyejiita ‘mganga’ kuwa baada ya kuoga dawa aina ya giti (neno la Kisukuma likimaanisha
‘giza’) basi ‘angepotea’ mara atakapomfikisha mtoto huyo kwenye gari na kupewa
mamilioni ya fedha kutoka kwa ‘tajiri’ ili akaishi jijini Mwanza.
Naam. Hivi ndivyo mwandishi alivyoshuhudia kwa
macho yake namna maofisa usalama walivyofanikiwa kuweka mtego na kumnasa
mtuhumiwa Masanja Mwinamila (44), mkazi wa Kitongoji cha Kona Nne, ambaye
alitaka kumuuza hai binti wa dada yake kwa mamilioni ya fedha.
“Matukio mengi ya kuuawa au kujeruhiwa kwa watu
wenye albinism yanapangwa na kufanikishwa na wanandugu wenyewe kwa sababu ya
mawazo potofu ya kutafuta utajiri kwa njia za mkato,” kachero mmoja mwenye cheo
cha Sajini Meja (D/SSGT), Mkwabi alimweleza mwandishi wa makala haya.
“Nina uzoefu wa kutosha, miaka 35 ninafanya
upelelezi na tangu mauaji ya albino yalipoibuka, kila tukio lazima tu utakuta
ndugu anahusika,” akaongeza askari huo akizungumzia uzoefu wake.
Hii ilikuwa ni mara ya tatu kwa wanausalama hao
kwenda kijijini kwa nia ya kumkamata mtuhumiwa, lakini mara mbili ilishindikana
kutokana na sababu mbalimbali za kiusalama.
Tukio hilo lilitokea takriban wiki tatu baada ya
wanausalama kuwakamata watuhumiwa sita Mei 21, 2015 huko Kahama wakiwa katika
harakati za kuuza mifupa inayodhaniwa kuwa ni ya watu wenye albinism kwa
mamilioni ya fedha.
“Nadhani umeshuhudia, haikuwa kazi rahisi
kumwokoa binti huyu akiwa hai na kumtia mbaroni mtuhumiwa, tulilazimika
kujifanya ‘wanunuzi’ na ‘waganga’ ili kuweka mtego wa kumkamata na kumwokoa
mateka,” akadokeza kachero D/SGT Kato, mmoja wa maofisa ambaye alikuwa kwenye
operesheni hiyo.
Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tabora wa wakati
huo, ACP. Juma Bwire, akitoa ripoti ya tukio hilo, alisema mtuhumiwa Masanja
Mwinamila alithubutu kumnyakua mtoto Margret (6) majira ya saa 3 usiku na
kukimbia naye gizani akiwa na lengo la kumuuza ajipatie utajiri.
Vyanzo vya habari vilieleza kwamba, mtuhumiwa huyo
alianza mchakato wa kutafuta ‘soko’ la kumuuza binti huyo mapema mwezi Juni
2015, lakini wasamaria wema wakawaarifu wanausalama kuhusu kilichotaka kutokea
katika eneo hilo.
“Alisema kuna dada yake mwenye albinism ambaye
ana watoto wawili – wa kiume na wa kike – ambao nao wana albinism, huyo dada ni
mtoto wa baba yake mdogo ambaye alifariki mwaka 2014, hivyo nyumbani hakuna mtu
wa kiume wa kuleta upinzani.
“Akasema biashara hiyo ingefanyika sana, kwani
alipanga kuanza kumuuza mtoto wa kike, halafu angemuuza yule wa kiume na
hatimaye kummalizia dada yake!” kilisema chanzo cha ndani kutoka eneo la tukio.
Uchunguzi uliofanywa na mwandishi wa makala haya
umebaini kwamba, asilimia kubwa ya wakazi wa Kanda ya Ziwa ni wapagani na
wanawaamini waganga wa jadi kuliko mtu yeyote, hivyo Masanja aliamini kila
alichoambiwa na ‘mganga’ feki.
Mganga huyo feki, mbali ya kumpigia ramli na
kumwogesha dawa kwenye njiapanda mchana wa jua kali, alimtaka mtuhumiwa kumleta
mtoto huyo akiwa hai kwa maelezo kwamba inabidi ‘afanye tambiko ili dawa
zifanye kazi’, lakini lengo likiwa kumzuia asimdhuru mateka na hivyo kupata
nafasi ya kumwokoa.
Akiwa na shauku ya kupata utajiri na kuachana na
umaskini, baada ya kukubali masharti ya mganga, Masanja alimuomba ‘tajiri’
atafute bunduki ili wakati yeye atakapomnyakua mtoto, wafyatue risasi hewani
kuwatisha watu watakaokimbilia eneo la tukio ikiwa yowe litakapigwa.
“Kauli hii iliwatisha wanausalama na wakahisi
mtuhumiwa angeweza kwenda kuwadhuru watu wengine hata kwa panga ili amchukue
mtoto, hivyo mganga akatoa masharti kuwa hata kama bunduki itapatikana, lakini
asingependa kuona damu inamwagika kwa yeyote, na akamhakikishia kuwa dawa atakazoogeshwa
zitamfanya awe ‘kiza’ asionekane na mtu yeyote,” alifafanua mmoja wa maofisa wa
polisi ambaye hakutaka kutajwa jina lake kwa vile siyo msemaji wa Jeshi la
Polisi.
Inaelezwa kwamba, mtuhumiwa huyo alipewa
masharti mtoto huyo afikishwe kwa mganga akiwa hai bila kujeruhiwa, familia
itakayovamiwa pia isimwage damu, fedha za manunuzi kabla ya kukabidhiwa mlengwa
lazima zifanyiwe tambiko na masharti ya matumizi, na hakutakiwa kufanya ngono siku
nne kabla ya tukio.
Bi. Joyce Mwandu Nkimbui (33), ambaye ni mama wa
Margret, alisema siku tatu mfululizo kabla ya tukio, kaka yake huyo anayeishi
jirani na hapo alikuwa akija asubuhi na jioni akijifanya kusalimia na wakati
mwingine hata kupikiwa chakula.
Hata hivyo, alishangaa kumuona ndiye aliyevamia
nyumbani kwao usiku huo na kumwamuru asikimbie kabla ya kuingia ndani na
kumkwapua mtoto.
“Walikuja usiku, sijui walikuwa wangapi, lakini
wakanilazimisha ‘wewe mama tulia’, nikaogopa na kukimbilia kwenye majani,
nikaanguka kwa sababu sioni vizuri usiku, nikakutana na mwenyekiti wa
kitongoji, ambaye tulikwenda naye nyumbani na kukuta tayari mtoto hayupo,”
Joyce alisema kwa masikitiko.
Wakati tukio hilo linatokea, tayari watu sita
walikuwa wamefikishwa mahakamani Juni 3, 2015 na wengine watatu wakisubiri
kuunganishwa katika kesi mbili za
kujaribu kuua kwa kumkata mkono
Bi. Mungu Masaga Gedi, mkazi wa Kitongoji cha Mkuyuni, Kijiji cha Buhekela,
Kata ya Igoweko wilayani Igunga, na lingine la kumkata mkono mtoto Nkamba
Ezekiel kwenye Kijiji cha Mwisole, Kata ya Lutende, wilayani Uyui.
Katika mahojiano na polisi, watu hao walikiri
kuhusika na mauaji ya Mapambo Mashili katika Kitongoji cha Mkuyuni, Kijiji cha
Buhekela wilayani Igunga yaliyotokea Agosti 16, 2014, ingawa kesi hiyo ya
mauaji bado inaendelea kupelelezwa.
Taarifa za kipolisi zinasema, watu hao
walimshambulia kwa mapanga Mapambo Mashili na kumuua wakati akipambana kuzuia
mkewe, Mungu Gedi ambaye ana albinism asikatwe mkono.
Hata hivyo, taarifa za kipolisi zinasema, baada
ya kumuua Mapambo, watu hao walimkata mkono wa kulia mama huyo na kutoweka nao.
Watu watano kati yao walikamatwa mjini Kahama
Mei 22, 2015 wakiwa katika harakati za kuuza mifupa hiyo kwa mamilioni ya
fedha.
Waliokamatwa wakati huo ni Bahati Kirungu Maziku
(57), ambaye ni mwalimu wa shule ya msingi Mbutu wilayani Kahama, Elizabeth
Makandi Sweya Masanja (43) mkazi wa Bungwa wilayani Nzega,
Bilia
Masanja (39), mkazi wa Bukene wilayani Nzega, Muhoja John maarufu kama Juma (29),
mkazi wa Nyasa na Regina Kashinje (41), mkazi wa Isagenhe.
Mei 23, 2015 Polisi walifanikiwa kumkamata Mussa
Njile Masanilo (31), mkazi wa Mmale, wilayani Uyui ambaye baada ya mahojiano alikiri
kuhusika na matukio hayo na kuwataja washirika wengine ambao bado wanaendelea
kusakwa polisi.
Katika mwendelezo wa upelelezi wa tukio hilo, polisi
walifanikiwa pia kuwakamata watuhumiwa wengine watatu ambao ni Athumani Masoud
Mohammed (56), diwani mstaafu na mkazi wa Kijiji cha Mbutu wilayani Igunga, Bi.
Misuka Giti Malisha (51) mganga wa jadi ambaye ni maarufu kama Mwanagiti, mkazi
wa Kitongoji cha Mwaningho, Kijiji cha Bulumbela, Kata ya Ziba wilayani Igunga
pamoja na Omary Hussein Mkoma (28), mkazi wa Kijiji cha Buhekela wilayani
Igunga.
Watuhumiwa hao walihusishwa na washirika wengine
sita katika shauri hilo, na inaelezwa kwamba walikiri kushirikiana nao katika
biashara mbalimbali ingawa walikana kuhusika na tukio la kukatwa mkono kwa
Mungu Gedi na mauaji ya mumewe ingawa walikuwepo kijijini wakati matukio hayo
yanatokea.
Kukamatwa kwa Masanja Juni 15, 2015 akitaka
kumuuza hai binti wa dada yake kwa mamilioni ya fedha kumedhihirisha kwamba
matukio mengi ya kuuawa au kujeruhiwa kwa watu wenye albinism yanapangwa na
kufanikishwa na wanandugu wenyewe kwa sababu ya mawazo potofu ya kutafuta
utajiri kwa njia za mkato.
Mwaka 2009, Waziri Mkuu Mizengo Pinda
aliangua kilio bungeni kuonyesha uchungu alionao dhidi ya vitendo vya mauaji ya
kikatili ya watu wenye ulemavu wa ngozi (albino), na machozi yake yakayeyusha
hoja ya wabunge wa upinzani waliokuwa wamepania kumbana, ili ajiuzulu kwa madai
kwamba, alitoa amri ya kuua wauaji ambayo ni kinyume na Katiba ya nchi.

Kanda ya
Ziwa balaa
Taarifa za kichunguzi zinaonyesha kwamba, mikoa ya Mwanza na Kagera ndiyo vinara wa matukio ya mauaji na
kushambuliwa kwa albino nchini tangu kuripotiwa kwa tukio la kwanza dhidi ya
walemavu hao lililohusisha mauaji ya Arip Amon, mkazi wa Kijiji cha Nyehunge
wilayani Sengerema katika Mkoa wa Mwanza.
Tukio hilo, ambalo mpaka sasa hakuna hata
mtuhumiwa mmoja aliyekamatwa, lilitokea Jumatatu, Aprili 17, 2006 majira ya saa
sita usiku katika Kijiji cha Nyehunge na lilipewa jalada lenye kumbukumbu namba
KAH/IR/92/206.
 Takwimu za
kipolisi zinaonyesha kwamba, Mkoa wa Mwanza ndio unaoongoza kwa matukio 12
ukifuatiwa na Kagera wenye matukio tisa (9).
Kwa mujibu wa takwimu hizo, mkoa unaofuatia kwa
idadi ya matukio ni Geita ambao mpaka sasa jumla ya matukio sita yametokea
wakati Tabora una matukio matano, Kigoma matukio manne, Mara, Rukwa, Shinyanga
na Simiyu matukio matatu kila mmoja na tukio moja moja limetokea katika mikoa
ya Mbeya, Katavi, Pwani na Tanga.
Inaelezwa kwamba, tangu mwaka 2006 serikali
kupitia Jeshi la Polisi imekuwa ikifanya kazi usiku na mchana kupambana na
matukio ya kuuawa na kujeruhiwa kwa watu wenye albinism nchini.
Jumla ya matukio 53 yametokea na idadi kama hiyo ya kesi
zimefikishwa mahakamani tangu mwaka 2006 hadi 2015 ambayo yamehusisha mauaji, kujeruhi na kuteka nyara na katika kipindi hicho walemavu
wa ngozi (albino) 39 waliuawa, 12 walijeruhiwa na wawili walitekwa nyara.
Kati ya waliotekwa nyara, mmoja aliokolewa na
Jeshi la Polisi na mtuhumiwa aliyehusika na utekaji huo alihukumiwa kifungo cha
miaka 10 jela, tukio ambalo lilitokea wilayani Nzega Juni 15, 2015.
Uchunguzi unaonyesha kwamba, kesi 22 kati ya 53
zimeondolewa mahakamani na watuhumiwa 73 waliachiliwa huru na mahakama na
vyombo vingine vya sheria baada ya kuonekana hawana mashtaka ya kujibu.
Aidha, washtakiwa 24 wamehukumiwa kunyongwa
mpaka kufa katika mahakama mbalimbali nchini, wakati wawili walihukumiwa
vifungo tofauti jela.
Katika Shauri la kujaribu kumuua Emmanuel Festo Rutema
(14) wa Isebya – Kagoma wilayani Biharamulo lililotokea Novemba 12, 2007 ambalo
lilikuwa na majalada yenye kumbukumbu namba BI/IR/1262/2007 na PI 68/2007
mshtakiwa Zacharia Petro alihukumiwa kifungo cha miaka 20 jela.
Ijumaa Juni 19, 2015
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya ya Nzega, Saraphine Nsasa,
alimhukumu kifungo cha miaka 10 jela mshtakiwa Masanja Mwinamila (44), mkazi wa
Kitongoji cha Kona Nne, Kijiji cha Ugembe II, Kata ya Mwakashanhala, Tarafa ya
Puge wilayani Nzega katika Mkoa wa Tabora baada ya kukiri kumteka nyara mtoto
wa dada yake, Margret Hamisi (6) kwa lengo la kwenda kumuuza mzima mzima.
Katika kesi hiyo NZ/IR/807/2015 yenye kumbukumbu
CC. NO. 116/2015, Masanja baada ya kusomewa mashtaka hakuisumbua mahakama pale
alipokiri kutenda kosa hilo hasa kwa kuzingatia kwamba ushahidi ulikuwa
umekamilika.
Fuatilia mfululizo wa
ripoti hii maalum: ‘Unaweza kufukua
kaburi la Nyerere?’.

+255
656 331974

Share this article :

0 Maoni:

 
Maganga One Blog © Copyright 2017. All Rights Reserved.

Powered by Maganga One.
Back to TOP