Kesi inayohusu milipuko iliyoharibu mabomba ya gesi ya Nord Stream mwaka 2022 imeanza kusikilizwa katika mahakama ya Hamburg, nchini Ujerumani, huku raia wa Ukraine, Serhii Kuznietsov, akikabiliwa na tuhuma za kuhusika katika operesheni hiyo iliyoharibu miundombinu muhimu ya nishati inayounganisha Urusi na Ujerumani.
Kuznietsov, mwenye umri wa miaka 50 na aliyekuwa afisa wa jeshi la Ukraine, anatuhumiwa na waendesha mashtaka wa Ujerumani kuongoza kikundi kilichohusika na kuweka vilipuzi kwenye mabomba hayo chini ya Bahari ya Baltic mnamo Septemba 2022. Mashtaka dhidi yake yanajumuisha kuhusika katika uhalifu wa kivita, kusababisha mlipuko, kuharibu mali na kuvuruga huduma za umma.
Kwa mujibu wa waendesha mashtaka, operesheni hiyo ilihusisha matumizi ya boti iliyokodishwa na kikundi cha watu waliotumia vifaa vya kulipua mabomba hayo. Wanadai kuwa mshukiwa alitekeleza jukumu muhimu katika kuratibu shambulio hilo kwa niaba ya taasisi za serikali ya Ukraine, madai ambayo bado yanapaswa kuthibitishwa mahakamani.
Hata hivyo, upande wa utetezi umepinga mashtaka hayo na kuomba kesi itupiliwe mbali, ukidai kuwa mabomba hayo yalikuwa sehemu ya miundombinu ya kimkakati ya Urusi iliyotumika kuingiza mapato yanayoweza kufadhili vita. Mawakili wake pia wamesema hali yake ya kuwa mwanajeshi wa Ukraine inamzuia kutoa maelezo kwa uhuru kutokana na wajibu wa kutunza siri za kijeshi.
Milipuko hiyo ya Septemba 2022 iliharibu sehemu za mabomba ya Nord Stream 1 na Nord Stream 2, yaliyokuwa muhimu katika usafirishaji wa gesi ya Urusi kwenda Ulaya. Tukio hilo lilizua mvutano wa kisiasa na maswali kuhusu usalama wa miundombinu ya nishati, huku wahusika wakuu wa shambulio hilo wakiwa hawajatambuliwa rasmi na mahakama.
Serikali ya Ukraine imekanusha kuhusika kwake kama dola katika shambulio hilo, huku kesi hiyo ikifuatiliwa kwa karibu kutokana na athari zake zinazoweza kuwa za kisheria na kidiplomasia kwa uhusiano wa Ujerumani na Ukraine.

0 Comments